เมื่อวันพุธที่ 30 มีนาคม 2565 ที่โรงแรมสุโขทัย รีสอร์ท แอนด์ สปา จังหวัดสุโขทัย นายทรงศักดิ์ ทองศรี รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย มอบหมายให้ นายศุภโชติ มะหลีแก้ว เลขานุการองค์การตลาด เป็นประธานเปิดโครงการ “AORTOR BUSINESS MATCHING AT SUKHOTHAI” หรือ “ของถูกขายฟรี ของดีพาส่งออก”
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/03/8669DC44-C78A-45FC-93F4-1B5073288547.jpeg)
โดย นายศุภโชติ เลขานุการองค์การตลาด เปิดเผยว่า โครงการดังกล่าวจัดขึ้นเพื่อเสริมสร้างองค์ความรู้และเปิดช่องทางการตลาดให้กับเกษตรกรรวมถึงผู้ประกอบการรายย่อยในเขตภาคเหนือกว่า 200 ราย ได้มีช่องทางนำสินค้าที่มีคุณภาพไปตีตลาดประเทศตุรกี ออสเตรเลีย เนปาล และจีน ตามวัตถุประสงค์ ที่กระทรวงมหาดไทยต้องการเพิ่มเขี้ยวเล็บให้กับผู้เข้าร่วมโครงการ ผ่านทางวิทยาการผู้ทรงคุณวุฒิ
ทั้งนี้การจัดงาน “AORTOR BUSINESS MATCHING AT SUKHOTHAI” ยังเป็นการเปิดโอกาสให้เกษตรกรและผู้ประกอบการ ได้นำสินค้ามาวางจำหน่าย ช่วยให้มีช่องทางการจัดจำหน่ายเพิ่ม โดยเฉพาะในตลาดต่างประเทศ ซึ่งภายในงาน กลุ่มเกษตรกรและผู้ประกอบการ ได้นำสินค้าดีสินค้าเด่นในจังหวัดสุโขทัยและจังหวัดใกล้เคียง มาให้เหล่า Exporter คัดเลือกเพื่อเปิดตลาดในต่างประเทศ โดยได้รับความร่วมมือจากหลากหลายหน่วยงานราชการในจังหวัด เชื่อมโยงไปสู่เครือข่ายผู้ประกอบการในพื้นที่เข้าร่วม และในครั้งนี้ องค์การตลาด ยังได้รับความร่วมมือจาก Lotus’s. เข้าร่วมโครงการเพื่อให้ความรู้และคัดเลือกสินค้าเข้าจำหน่ายใน Lotus’s อีกด้วย
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/03/1B4F2D25-BB44-4AE5-B074-7474BEEA396B.jpeg)
ด้านนายศุภสัณห์ ศิลป์ชูศรี พาณิชย์จังหวัดสุโขทัย เปิดเผยว่าโครงการ “AORTOR BUSINESS MATCHING AT SUKHOTHAI” ถูกขายฟรี ของดีพาส่งออก เป็นประโยชน์ต่อผู้ประกอบการเป็นอย่างมาก เพราะสามารถเปิดโอกาสให้ผู้ประกอบการได้รับความรู้ และนำไปพัฒนาเพิ่มศักยภาพผลิตภัณฑ์ที่เป็นของดีของเด่นของจังหวัดสุโขทัย ช่วยขยายตลาดไปสู่ทุกภูมิภาค และยังสามารถส่งออกไปยังประเทศใกล้เคียงได้อีกด้วย
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/03/538CB82F-9739-429A-876B-D90E994B7166.jpeg)
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/03/608789CE-D8E0-4181-9FDD-B538B955EF85.jpeg)
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/03/CF3944D3-2F3B-4EB8-BD54-F5F5FCC5C171.jpeg)
สำหรับโครงการดังกล่าว ได้จัดขึ้นแล้วจำนวน 2 ครั้ง คือ ที่ กรุงเทพมหานคร และจังหวัดชลบุรี ได้รับเสียงตอบรับเป็นอย่างดี มีผู้ประกอบการให้ความสนใจเข้าร่วมโครงการเป็นจำนวนมาก
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/03/69278B70-A9E9-40D6-B81D-F94860DBD4F3.jpeg)
ขณะที่องค์การตลาดจะยังทำหน้าที่เป็นตัวกลางเชื่อมโยงผู้ประกอบการและผู้ส่งออกเข้าด้วยกัน เพื่อเสริมสร้างสภาพคล่องแก่ผู้ประกอบการและนับจากนี้องค์กรการตลาด จะเดินหน้าจัดโครงการนี้ให้ครอบคลุมทั่วทุกภาคของประเทศไทย
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/03/08F1A8C5-410F-44AF-A804-6ABD9AF59AF3.jpeg)
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/03/3B8CE2DC-1006-4388-8DF9-B7F5F1D651C0.jpeg)
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/03/1A62DEA9-AEB1-493A-A83A-046F8E194A3C.jpeg)
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/03/01FC68F4-08CD-4FD2-8B17-807411EC1B87.jpeg)