![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgK7toy6NZundGx-MxGakmodZUGALfcO0xbDqMtct8mGu1SzoZ_j2vPYayQaq0s1XAJwPyarhc4pK2hJFaBLoRQrU5-u9mtB61uKfXLzQVHWBqmBkbdS90vxUc7jveDiQYcvHgZEybL5GbWk9y6OeKXaTCUTmqDr42Zp6HbKM5cdDowBRv3GXwFZKLSy2h4/s16000/IMG_2779.jpeg)
“รมว.เกษตรฯ” แถลงเปิดหลักสูตรวิทยาการเกษตรระดับสูง รุ่นที่ 5 หลักสูตรอันดับหนึ่งด้านการเกษตรของประเทศ พร้อมสร้างเครือข่ายธุรกิจด้านการเกษตรระยะยาว เพื่อยกระดับพัฒนาชีวิตเกษตรกรไทย หนุน เป็นผู้ผลิต-ส่งออกสินค้าเกษตรและอาหารชั้นนำของโลก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjSzzMo_0oSUN7mkHqOuH_ACblmdrTxtM8HqW1oaEOEhECW9RTy8xW_lTglReHqnqqjawCKUmPYT2AV1jhEtra0SsgTG0SddO039K8fjzB03bWXg3UtULatFcv2Wk_2KYyH4twYCuH4StJbry3Ah2xyWz3nYK__g_WtWv7a9U2PSrPwoLJOnhRD-cePLmd5/s16000/IMG_2778.jpeg)
เมื่อวันที่ 13 มี.ค.67 ที่กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ร้อยเอกธรรมนัส พรหมเผ่า รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยนายประยูร อินสกุล ปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ นายอนันต์ สุวรรณรัตน์ ผู้อำนวยการหลักสูตรวิทยาการเกษตรระดังสูง (วกส.) และดร.วิชาญ อิงศรีสว่าง ผู้อำนวยการสำนักงานพัฒนาการวิจัยการเกษตร (องค์การมหาชน) หรือ สวก. ร่วมแถลงข่าวเปิดหลักสูตรวิทยาการเกษตรระดับสูง (วกส.) รุ่นที่ 5
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgxXQtLHe8K7geXjkY_lzfsdpUGb0agyqF8roSPGap12casqEqT2OBQFA9Os2ZViD-LZEwnbAIK-xYfuYn4JN8fySG41OZzmlHVw2SWvl7sI5GZaUNM1E59apehQmQ6i0HE35_41mgzSScsJqydBWALvDd4sqsK_8h5u7DcJf1GrucLQxHqh_mfRT-AXiHS/s16000/IMG_2783.jpeg)
โดย รมว.เกษตรฯ กล่าวว่า กระทรวงฯได้จัดทำหลักสูตรเพื่อเป็นกลไกในการขับเคลื่อนภาคการเกษตรไทยให้เป็นผู้นำในระดับนานาชาติ ด้วยวิทยาการเกษตรเทคโนโลยี และนวัตกรรมสมัยใหม่ ภายใต้หลักการตลาดนำการผลิตและเศรษฐกิจพอเพียง เพื่อสร้างความสมดุล มั่นคง และยั่งยืน เพื่อพัฒนาศักยภาพและสร้างผู้นำระดับสูงให้มีความรู้ ความสามารถในการพัฒนา การเกษตรรวมทั้งก่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนองค์ความรู้วิสัยทัศน์ และประสบการณ์ระหว่างผู้นำภาครัฐ ภาคเอกชนและภาคประชาชนในรูปแบบ “ประชารัฐ” เพื่อมุ่งสู่การทำเกษตรวิถีใหม่ หลักสูตร วกส.จึงเป็นเวทีแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นร่วมกันระหว่างเกษตรกร ผู้บริหารระดับสูงทั้งจากภาครัฐ และเอกชน เพื่อสร้างเครือข่ายธุรกิจด้านการเกษตรในระยะยาว และการยกระดับและพัฒนาชีวิตความเป็นอยู่ของพี่น้องเกษตรกรให้ดียิ่งขึ้น ตามนโยบายนายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรีและรมว.คลัง คือ ใช้การตลาดนำนวัตกรรมเสริม เพื่อนำภาคการเกษตรที่เป็นเรื่องสำคัญของประเทศ ขับเคลื่อนให้เกิดความยั่งยืน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjI9dPrLdLygMxFF7qojfMyU3euBGpKthv59wltp5EkvSc83VqDyLyxF4ICkBX-UahaHok8km2HLFiQSZhCy0YqxE11sZezLFaty8vSIKGYMrNCpwyQICu0ajhqsiGIxreH1sAUd4sDY4FyTJ2OtO_07FVsCh8nqxzlbqRAEtHSZ-DpH6CP7FdAuDJLMT9X/s16000/IMG_2777.jpeg)
ขณะที่ ปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ กล่าวว่า กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ร่วมกับมูลนิธิเกษตราธิการ และสำนักงานพัฒนาการวิจัยการเกษตร (องค์การมหาชน) ในการจัดทำหลักสูตรวิทยาการเกษตรระดับสูง (วกส.) โดยมีกำหนดการจัดฝึกอบรมหลักสูตร วกส. รุ่นที่ 5 ระหว่างวันที่ 29 มีนาคม – 6 กันยายน 2567 เพื่อการขับเคลื่อนภาคการเกษตรไทย ให้เป็นผู้นำในด้านการเกษตรและอาหารในระดับนานาชาติ ที่จะส่งผลในการสร้างรายได้เพิ่มให้กับประเทศมีความมั่นคง มั่งคั่ง และยั่งยืนต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjETe7vtmJdQJG4uZBBJrq1TEq8p6CVaBVgGGal6r1MgOOrNYgkiBqyGQJo1f1c-Gdg4z0gOquBvp-4Phb1N9qKYu6QGq3TYUfs4b8uokW2T1Kde6u9UCjK97JmF-AvN_A-7FRONl4ugy3gZbA3mMDb921aoAxmeCsddmQHlcKYHJOSJ34spry-h8d71Imq/s16000/IMG_2782.jpeg)
นายอนันต์ ระบุว่า ที่ผ่านมา วกส. ได้รับผลสำเร็จของหลักสูตรตั้งแต่รุ่นที่ 1 ถึง รุ่นที่ 4 มาแล้ว เป็นการเชื่อมโยงบุคลากรที่เกี่ยวข้องกับภาคการเกษตร ทั้งภาครัฐและเอกชน Smart Farmer เกษตรกรรุ่นใหม่ เข้ามาเรียนรู้เทคโนโลยี นวัตกรรมและวิทยาศาสตร์ด้านการเกษตรเพื่อพัฒนาองค์ความรู้ต่างๆให้สามารถนำไปต่อยอดการเกษตรยุคใหม่ที่ทันสมัยได้ดีมากยิ่งขึ้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjKNlcYEgRY22VzX5pRN_fk8lU3CnJ0svKprjkrfgXkqX2aJ4af8f0aGrDbSDhLebynIaBA9XYe7ELK3EFPmoyQtCULULnzCIsAuWNkfDl4DaHfl0LE6TF-iQ3bW40emFlcJY8DWobnKGlohLarfgmT77g35xnfnCro1mn1Vs9ogEeU2Ce7ymFc2Jb2nlpb/s16000/IMG_2780.jpeg)
ดร.วิชาญ กล่าวว่า หลักสูตรดังกล่าวก่อให้เกิดความร่วมมือกันระหว่าง สวก. หน่วยงานภาครัฐ และเอกชน เพื่อสร้างความร่วมมือทางวิชาการกับสถาบันการศึกษาหรือสถาบันอื่นของรัฐและเอกชนในการผลิตและพัฒนางานวิจัยและนักวิจัยการเกษตรทั้งในประเทศและต่างประเทศ มั่นใจว่า สวก. และ หลักสูตรวิทยาการเกษตรระดับสูง (วกส.)” จะสามารถขับเคลื่อนภาคการเกษตรไทยให้เป็นผู้นำในระดับนานาชาติด้วยวิทยาการเกษตรเทคโนโลยีและนวัตกรรมสมัยใหม่ ได้อย่างยั่งยืน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhUHljx8FtNpNhvcaTt_j1GLVMt4jl-INXKaId0AhcqYfWo0YIS6c6LbUHYLUDx6AnkjfVQpah2A-L_U5O8tcJtnEDzwpvpqN6WgXVtnKkQR-rzbML1SMQvWcKyGrlap7vVyC2_bF-St5Ll5jSmZBazFA0eEZEnMl_fZcPSTc2LI0cuot9AHxltB_BfoctA/s16000/IMG_2781.jpeg)
ทั้งนี้หลักสูตร วกส. รุ่นที่ 5 ได้รับความกรุณาจาก ดร.จรัลธาดา กรรณสูต องคมนตรี เป็นประธานในพิธีเปิดการฝึกอบรม ในวันที่ 29 มีนาคม 2567 นี้ที่โรงแรมรามาการ์เด้นส์ กรุงเทพมหานคร