![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg0yDRLhd9bAZX5PC8dPXeyRwKaKYLMpPMvb4l2Bq1lbrRDY3m7Arc4BPBywJNns7WEkUSBzMM3o9poPrMFFzWr7h8cfDgnLbkbIDuB5Y17w5PI0GnO_bIAs9yOWGcdYLuA7NxT_7ZvzTFEtUUCRNx37rgVdKzObxKuoGmJcIXerpYEpkGPlZnI0_GV5A/s16000/LINE_ALBUM_%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%887%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%AA%E0%B8%B5_220311_142.jpg)
“พ่อหนู” สุรศักดิ์ ชัยอรรถ และ“แกงส้ม” ธนทัต ชัยอรรถ กลับมาชวนทุกคนไปท่องเที่ยวทั่วไทยอีกครั้งในรายการ “JOURNEY TO BRIGHTNESS” แสงสว่างแห่งการเดินทาง สารคดีสั้นแนวท่องเที่ยวของการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ที่มาพร้อมกับความรู้ สาระ และสร้างคุณภาพชีวิตดี ๆ ทั่วไทย ที่จะพาทุกคนไปเก็บภาพความประทับใจในสถานที่ต่าง ๆ ผ่านสถานที่ท่องเที่ยวที่มีความลงตัวทางด้านวัฒนธรรมและธรรมชาติ เหมาะสำหรับคนชอบการท่องเที่ยวพร้อมได้สาระและความสนุกไปพร้อมกัน โดยทั้งหมดจะถูกถ่ายทอดออกมาเป็นสารคดีสั้น 6 ตอน ของการเดินทางไปเที่ยวในจังหวัดนครพนม พระนครศรีอยุธยา ตราด แม่ฮ่องสอน เลย และนครศรีธรรมราช
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEizMU4o0rqjN-x3IYCAyAADUH0AWvE2P8fKgsi7yEx9F_kSbXpbNzm4ywOnyNIC_iWceuGYtLFOHgqHtzs9oy5oroTiy7hjvS637-oaVpEmqSfi7I2kUkCzD5nW7bXuFmODNopWYEnx-teMH-zlpTlZq-GtgkOQHjMQmZ5qi3b5lk8TEMTEDSRQ_oHd-A/s16000/LINE_ALBUM_%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%887%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%AA%E0%B8%B5_220311_107.jpg)
สำหรับการเดินทางของคู่พ่อลูกเริ่มต้นที่“นครพนม” อีกหนึ่งจังหวัดน่ารักๆ ในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ที่เต็มไปด้วยเสน่ห์ของกลิ่นอายประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมของไทย ลาวและญวน ที่ผสานกันอย่างลงตัว เที่ยวนครพนมครั้งนี้ “คู่พ่อลูก” จะชวนทุกคน“ปั่นจักรยาน” ชมวิวทิวทัศน์วิถีชีวิตริมฝั่งแม่โขง แวะเดินชิวๆที่“หาดทรายทองศรีโคตรบูร”แลนด์มาร์กแห่งใหม่ของชาวนครพนมที่อยู่ติดริมแม่น้ำโขง เรียนรู้ประวัติศาสตร์ที่ “บ้านลุงโฮ” พักเหนื่อยด้วยการแวะคาเฟ่เก๋ๆ และอิ่มท้องด้วยเมนูขึ้นชื่อของที่นี่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg_tbtIa3BPec4M-jWlq-FDr7hZbs4va0XvLU7bbVRa5cK1Uqoxy75XU5e-zbzcyuKbP4QrLi-E_3TbZEcAXqQOmWyQHzoBzoKlZkK_9O29UzKC6x8Q7pupgOfNJJ31jLgbT7w7Ru5ZiR5G6oMPhr1fPcVJqi6Dr6MlfgqyXrTKb6uaOUBw_lYZ57qLig/s16000/LINE_ALBUM_%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%888%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%AA%E0%B8%B5_220311_84.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhnfIbZpY8YgILkErR006RV_pVGt_7FnOD4J5m3aHHij4hWHw3gEFB9XAb8lpVooFrd9JUOswsBqlxOa8U9mXwaDtghu2NgpkNpewgvQzRcN6DpWsLKKERpYi7vKKTFRtJ3eCPaCBDPmE74lduOhDAvpNLdFnY4eH6vgXhH5dTVpg2Vg06t98lZuK_SCg/s16000/LINE_ALBUM_%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%888%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%AA%E0%B8%B5_220311_68.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgFIyRU0PfQUwhggoL7V9R4Mz5CzPuYRJfqjaUZVgPqyOuhMxETY39NzsAHK95ZuYvn4Nf0MK1RoAXQsV1B9kEzSH126tlH7I830LQVdhtxc6ga2Kb7XC9cBxyVCU5kzKZiONNKRrUSRpVA3VqhvAoauQMYmJoY7j3iYqlZaXXCub7QqlxEWDUbsSyixw/s16000/LINE_ALBUM_%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%888%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%AA%E0%B8%B5_220311_116.jpg)
เมื่อเที่ยวอิ่มใจ และอิ่มท้องไปแล้วสองพ่อลูกก็ไม่พลาดที่จะอิ่มบุญด้วยไปสักการะ“วัดพระธาตุพนมวรมหาวิหาร” วัดศักดิ์สิทธิ์คู่จังหวัดนครพนม ประดิษฐานพระอุรังคธาตุของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระธาตุประจำปีวอก ที่เป็นปีเกิดของพ่อหนูและแกงส้มพอดี ชมความงดงามของพระธาตุพนม ยามค่ำคืนที่มีการเปิดไฟสวยงามไม่แพ้ตอนกลางวัน เนื่องจาก การไฟฟ้าภูมิภาคหรือ PEA ได้เข้ามาติดตั้งหลอดประหยัดพลังงานชนิด LED เพื่อใช้เป็นไฟส่องสว่างในโบราณสถานและแหล่งท่องเที่ยวสำคัญ ช่วยลดค่าไฟ ลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจกที่ส่งผลให้เกิดภาวะโลกร้อน สร้างความสวยงาม กระตุ้นให้เกิดการท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรมด้วย เรียกได้ว่ามานครพนม เที่ยวได้ตั้งแต่เช้ายันมืดเลยทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgtENWkAXFNOPIvUgHgb-H3cQ020-rAepTk2kaVtS-wuL18ohWZ4rsmIDyK4XrikqXDN6McDQ_8L7xrY5JWvDDs0LrXPTW8UC3NXygl3Yhij_tjbOJoj7CIxwR4OvQRkNfbUSn99RT617vcS_nhPKwt7N9gTzZsiJCn8EQFDMu1qygSNpMD71JEzXvS4A/s16000/LINE_ALBUM_%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%888%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%AA%E0%B8%B5_220311_139.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiPR1_Ru0jz-x4H0tdWZU99lA_M1Hub3Gg5zUe3zmtC90vPLNC4XHXtUnwlj-ZATBoc2ddvIs8e0mC2ffAx2JqHwGpvfmOJoeKMltxYTd0sYE4M4YN85QUrVektQkheG1iRqxxQYsVph64sZ1KjfDSYp42OkQ662Pq1CjonnLl56g4VACwRt18YPdA2Cg/s16000/LINE_ALBUM_%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%888%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%AA%E0%B8%B5_220311_148.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj2j75ifFA1sQ3rwDGd30wZyHpt06oiAASD8S_c5D6adPERMO772JepwBkz0qy0LTw6A5DCXKQZwSWjQw3T4upQf-DYROh_VLBsUE-6Xh2wXTUKuWuKZM0zlj4CXApaXyet7tdxXrSwDsT0wqo0FwLHypwJZOrSZX8l230t4xbjsIFGh-AYKne49dE3eg/s16000/LINE_ALBUM_%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%887%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%AA%E0%B8%B5_220311_27.jpg)
สำหรับ รายการ “JOURNEY TO BRIGHTNESS” แสงสว่างแห่งการเดินทาง ออกอากาศ ทุกวันเสาร์และอาทิตย์ เวลา 17.28 – 17.30 น. นำเสนอออกอากาศตอนแรก วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2563 ทาง ช่อง 3 กด 33 และสามารถรับชมย้อนหลังได้ทางยูทูป PEA CHANNEL THAILAND