![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/06/0C591098-D6CD-469E-AB46-07E931689F6D.jpeg)
นาย สุรศักดิ์ อักษรกุล รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน แถลงข่าวการจัดงานโครงการพัฒนาผลิตภัณฑ์ OTOP PREMIUM สู่สากล พัฒนาสินค้าให้ตอบโจทย์ความต้องการของผู้บริโภค ควบคู่กับการยกระดับขีดความสามารถของผู้ประกอบการ เพื่อต่อยอดพัฒนาผลิตภัณฑ์โอทอปสู่ตลาดสากล กำหนดเปิดตลาด 4-8 กรกฎาคม 2565 ณ ลานอเนกประสงค์ ชั้น 2 อาคารรัฐประศาสนภักดี ศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhiUiwQTj1G2RKGeKpITB6DM8bkHCrujD8JPxtqkVRbdLJK1Q2pRnRjL2hSCKu5q9fHjLpd7jJ215tNF4egAdpi7b6u79C_AFq_WWs84ED6fscxhvVzscHnB2I0Dl0_7tPtjYTaHAL0WEn37v4tAnoDErPKrvDH0LQ9y8lStIq5pCKr4-Lio8Q6Lix1nA/s16000/2829684B-FE55-444E-AA8C-534A76054D2B.jpeg)
นาย สุรศักดิ์ อักษรกุล รองอธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน กล่าวว่า กรมการพัฒนาชุมชนได้รับมอบหมายให้ส่งเสริมการดำเนินงาน โครงการหนึ่งตำบล หนึ่งผลิตภัณฑ์(OTOP) เพื่อสร้างความเจริญเติบโตและยกระดับความเป็นอยู่ของประชาชนในชุมชนให้ดีขึ้น โดยกรมการพัฒนาชุมชน ได้ดำเนินการเพื่อต่อยอดผลิตภัณฑ์ OTOP ที่ได้มาตรฐานระดับ 4 – 5 ดาว จำนวน 300 ผลิตภัณฑ์ ประกอบด้วย ประเภทอาหาร ประเภทเครื่องดื่ม ประเภทผ้าและเครื่องแต่งกาย ประเภทของใช้ ของตกแต่ง ของที่ระลึก และประเภทสมุนไพรที่ไม่ใช่อาหาร โดยคัดสรรผลิตภัณฑ์จากทั่วประเทศที่มีความพร้อมเข้าสู่กระบวนการพัฒนาร่วมกับผู้เชี่ยวชาญในแต่ละสาขา วิเคราะห์ข้อมูลผลิตภัณฑ์ เพื่อนำไปสู่การจัดหลักสูตรที่เหมาะสมในการอบรมเสริมสร้างความรู้ให้แก่ผู้ประกอบการผ่านช่องทางออนไลน์ และพัฒนาเป็นผลิตภัณฑ์ต้นแบบที่ทันสมัยตอบโจทย์ความต้องการของผู้บริโภคมากยิ่งขึ้นและก้าวสู่ระดับสากลต่อไป โดยจะมีการส่งเสริมช่องทางการตลาดให้แก่ผู้ประกอบการ ทั้งออนไลน์และออฟไลน์ โดยมีเป้าหมายในการสืบสานภูมิปัญญา พัฒนาศักยภาพผู้ผลิต ผู้ประกอบการ และยกระดับผลิตภัณฑ์ OTOP ให้เป็นสินค้าระดับ Premium สู่สากล
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEigV8i8pcHK6f3MaeLHu0BWDqDW4EaHAS6cQEUXyUxcp1Nf5-KNskpzM4qF5yxpHJbKXdniNSm96OsaMbWF6cqRQ6Mwda8nVxvc0y_lNP72UK682L7w5f1iwRtWXVsaAerDO4ZHVJLTBcB47eEx3B4RsXcV7ROyxk3arxEWaFBX5_qCesCIetSE4RjpKQ/s16000/438A1BCE-2E38-43F3-A6BC-0A44CC10F762.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjWleFB99SHh6fLIhdqBvpSaBC0SBpy6nfE4SmsFICIlbjhE44V3-d8ju0WZrL7Udl6mE4iemCfGoYuoytRE3aGwqVqClKAx2hi2GZNmhUXz778jNHov4kX01GDAPPAnf-T1gflpo6LbFNEUaK2ppPcG7OnaUB-IY0CdeGukYPhtTOtk34vR8tGiV_7KA/s16000/0EB75F7C-AE88-4961-86F5-CDF2F43B0579.jpeg)
โดยผลิตภัณฑ์ที่ได้รับการพัฒนาแล้วจะเข้าสู่กิจกรรมทดสอบตลาด ในระหว่างวันที่ 4-8 กรกฎาคม 2565 ณ ลานอเนกประสงค์ ชั้น 2 อาคารรัฐประศาสนภักดี ศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา ตั้งแต่เวลา 08.00 – 17.00 น. เพื่อจัดแสดงและเผยแพร่ประชาสัมพันธ์การพัฒนาผลิตภัณฑ์ OTOP เพื่อเพิ่มโอกาสทางการตลาด ภายในงานมีการแสดงศิลปวัฒนธรรม, Flok Song, mini concert จากศิลปินดังในทุกวัน และกิจกรรมจับคู่ธุรกิจ Business Matching กับธุรกิจชั้นนำ อาทิ King Power เครือเซ็นทรัล และ โอทอป อินเตอร์เทรดเดอร์ เป็นต้น เพื่อเพิ่มโอกาสในการต่อยอดและการจำหน่ายผลิตภัณฑ์ OTOP สู่ระดับสากล สำหรับการทดสอบตลาดออนไลน์ ได้ดำเนินการ ใน 3 ช่องทาง คือ ทางเวปไซต์ www.otoptoday.com และวิธีการฝากขายผ่าน Market place ที่ได้รับความนิยมอย่าง Shopee และ Lazada โดยได้แสดงรายละเอียดสินค้า เช่น รูปภาพ ราคา จำนวน และเรื่องราว (Story) ของสินค้าไว้อย่างละเอียด เพื่อเพิ่มโอกาสการแข่งขันทางการตลาด โดยคาดหวังว่าการจัดงานในครั้งนี้จะเกิดการจับคู่ทางการค้าและส่งเสริมให้สินค้า OTOP ได้มีโอกาสแข่งขันทางการตลาดทั้งในและต่างประเทศเพิ่มมากขึ้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjBJdibaxFgWNmwHufVuQaAF5na-STDi_wOy-y-xOXXGQIh3Ed1ZrlmHpNziqjrCBN7qDVyG6LrV47d8XdeaDEnw60rrLwbGkgfe8KU0OIV0UTslKUBwhMh9MOfSrApmDgeI1fLctVZMw-XtPUY67kZVppxYXpkRIdwp0c5EVWz0ocN142invQGvHrOZw/s16000/5C7F8F23-F07D-49C2-8CAB-6F44C4F64384.jpeg)
อย่างไรก็ ตามโครงการนี้ถือเป็นอีกหนึ่งความตั้งใจของกรมการพัฒนาชุมชนที่จะผลักดันผู้ประกอบการโอทอป ที่มีความพร้อมมาพัฒนาและส่งเสริม เพื่อสามารถนำผลิตภัณฑ์ไทยที่มีคุณภาพออกสู่ตลาดสากลได้มากยิ่งขึ้น ตามนโยบายของรัฐบาลในการสร้างสรรค์ชุมชน สร้างคน สร้างชาติ ต่อไป