![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/06/6AEFDDA9-1C83-4541-947C-E803AFC1A889.jpeg)
บริษัท มินโตะ (ประเทศไทย) จำกัด เอเจนซี่การตลาดเชิงมาสคอตอันดับ 1 จากประเทศญี่ปุ่น ร่วมกับ มูลนิธิไร้ท์ทูเพลย์ประเทศไทย (Right To Play) จัดกิจกรรมสอนวาดภาพการ์ตูนคาเเรคเตอร์ สไตล์ญี่ปุ่นให้กับเด็กๆ ในโครงการ Right To Play ที่ชุมชนมุสลิมฮารูณ โดยกิจกรรมในครั้งนี้ได้รับความสนใจเข้าร่วม กิจกรรมจากเด็กๆ ในชุมชนมุสลิมฮารูณรวมถึงเด็กๆ จากชุมชนสวนพลู และชุมชนริมทางรถไฟสายท่าเรือที่อยู่ใกล้เคียง เป็นอย่างมาก
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/06/7A3BD93C-1161-4818-9563-C13F691B4623.jpeg)
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/06/7E632B7C-078C-42D9-9F45-AFE5EF5A4114.jpeg)
โดยมูลนิธิไร้ท์ทูเพลย์ประเทศไทย (Right To Play) เชื่อว่า กิจกรรมดังกล่าว จะเป็นการใช้พลังของความคิดสร้าง สรรค์ในการพัฒนาทักษะการใช้ชีวิตของของเยาวชน อาทิ การสร้างความมั่นใจ และการตัดสินใจ กิจกรรมสอนวาดภาพการ์ตูนคาเเรคเตอร์ญี่ปุ่นในครั้งนี้นำทีมโดย คุณชินโตะ โอคูกาว่า กรรมการผู้จัดการ บริษัท Minto Thailand พร้อมด้วยทีม Graphic Designer ประจำประเทศไทยผู้วาดภาพการ์ตูนคาเเรคเตอร์ญี่ปุ่นที่มีชื่อเสียงระดับ โลกอย่าง Usagyuuun, Betakkuma, Piyomaru, Mimi and Neko, Sugar Cubs, Business Fish และ Elissy
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/06/82071737-3754-4DFF-8B84-83DFE8A3DEB3.jpeg)
การสอนที่ทาง Minto Thailand ตั้งใจจัดขึ้นนั้น เน้นการสร้างสรรค์การ์ตูนคาเเรคเตอร์ที่ไม่ยึดติดกับรูปร่างและ ภาพจำเดิมๆ เเต่สามารถเติมเเต่งสิ่งที่อยู่รอบตัวให้กลายเป็นคาเเรคเตอร์ตามจินตนาการของเด็กๆ ได้อย่างอิสระเพื่อให้เด็กๆ สามารถสนุกไปกับการสร้างสรรค์คาเเรคเตอร์พร้อมทั้งดึงศักยภาพด้านการสร้างสรรค์ภาพวาดของเเต่ละคนออกมา
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/06/A3D5FE0E-9877-4011-8A7C-619E2CB600FE.jpeg)
นอกจากนี้ทีม Graphic Designer จาก Minto Thailand ได้บอกเล่าเคล็ดลับการสร้างสรรค์การ์ตูนคาเเรคเตอร์ สไตล์ญี่ปุ่นให้เด็กๆ ได้ฟังว่า “การวาดการ์ตูนคาเเรคเตอร์ญี่ปุ่นนั้นไม่ใช่เรื่องยากเพียงเเค่เราไม่หยุด จินตนาการ และ สิ่งสำคัญ คือ การสร้างสรรค์ให้การ์ตูนคาเเรคเตอร์นั้นมีชีวิต ผ่านการใส่ลักษณะต่างๆ เเละเรื่องราวของตัวการ์ตูนเข้าไป”
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/06/852CA65A-A6F1-4E07-894D-C65865F43F2D.jpeg)
การสอนในครั้งนี้ทำให้น้องๆ จากทั้งสามชุมชนได้สามารถวาดภาพคาเเรคเตอร์สไตล์ญี่ปุ่นที่มีชีวิตชีวาและ เรื่องราวน่าสนใจในเเบบของตนเองออกมาได้ พร้อมทั้งภายในงานเด็กๆ ได้ทำกิจกรรมสนุกๆ อย่างการเล่นเกม ตาม พันธกิจของ มูลนิธิไร้ท์ทูเพลย์ประเทศไทย (Right To Play) ที่ว่า “มุ่งมั่นเสริมพลังผ่านนวัตกรรมการเล่นเพื่อเสริมสร้าง ทักษะชีวิตและเติมเต็มศักยภาพให้เด็กและเยาวชนที่ด้อยโอกาส”
โดยเป็นไปตามวัตถุประสงค์ของกิจกรรมในครั้งนี้ที่ต้องการสร้างแรงบันดาลใจให้เยาวชนและทำให้พวกเขาเชื่อมั่นในศักยภาพของตนเอง พร้อมทั้งสนับสนุนให้เยาวชนได้สำรวจตัวเองและค้นพบทักษะทางศิลปะของพวกเขา และ สามารถเรียนรู้การออกแบบตัวละครพื้นฐานและนำไปสู่อาชีพในอนาคต
ภายในงานครั้งนี้เด็กๆ ทุกคนได้รับสติ๊กเกอร์การ์ตูนคาเเรคเตอร์ Minto, พวงกุญเเจตุ๊กตา Usagyuuun เพื่อเป็นที่ ระลึกและรางวัลสำหรับการสร้างสรรค์ภาพการ์ตูนคาเเรคเตอร์ ซึ่งสร้างความสุขและความประทับใจเเกเด็กๆ ทั้งสามชุมชน เป็นอย่างมาก
ก่อนจบงานคุณ Shinto Okukawa (Managing Director) ประจำบริษัท Minto Thailand ได้กล่าวขอบคุณทีมงาน มูลนิธิไร้ท์ทูเพลย์ประเทศไทย (Right To Play) พร้อมทั้งกล่าวให้กำลังใจน้องๆ ที่ได้มาร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ว่า “หวังเป็น อย่างยิ่งว่าทุกคนจะได้เรียนรู้และสนุกไปกับการสอนวาดการ์ตูนคาเเรคเตอร์จากทีม Graphic Designer Minto เเละพี่ได้ เห็นการวาดภาพการ์ตูนคาเเรคเตอร์จากน้องๆ ทุกคน ทำให้พี่ได้เห็นความคิดสร้างสรรค์มากมายรวมถึงเห็นศักยภาพของ น้องๆ หลายคนในที่นี้ พี่หวังว่าน้องๆ จะต่อยอดทักษะที่ได้ได้เรียนในวันนี้พร้อมทั้งสร้างสรรค์ผลงานดีๆ ต่อไปนะครับ” Shinto Okukawa (Managing Director)
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/06/8C806076-ACF5-4B2D-975E-D17787E9E3DB.jpeg)
สุดท้ายนี้ภาพวาดที่น้องๆ จากทั้งสามชุมชนได้สร้างสรรค์ขึ้นในกิจกรรมนี้จะถูกนำไปต่อยอดเพื่อพัฒนาเป็น สติ๊กเกอร์ Line และ ผลิตเป็นสินค้าในรูปแบบต่างๆ โดยบริษัท Minto Thailand ( https://www.mintosea.com/ ) จะดำเนิน การออกแบบสินค้า ผลิตสินค้า และทำการตลาดโปรโมตสินค้าบนเว็บไซต์ของ Minto Thailand พร้อมทั้งจัดจำหน่ายบน เเพลตฟอร์มร้านค้าออนไลน์แหล่งรวมสินค้าการ์ตูนคาเเรคเตอร์ที่มีชื่อเสียง www.pop-parade.com ซึ่งรายได้จากการขาย สินค้าส่วนหนึ่งจะถูกนำไปสนับสนุนกิจกรรมต่างๆ ในโครงการของมูลนิธิไร้ท์ทูเพลย์ประเทศไทย (Right To Play) ต่อไป
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/06/EF9A90F2-BF2F-4D7A-BC08-4017DBEB36DB.jpeg)
มูลนิธิไร้ท์ทูเพลย์ (Right To Play ) คือ มูลนิธิที่ทำงานในพื้นที่เสี่ยงภัยเป็นเวลามากกว่า 20 ปี เพื่อช่วยเหลือเด็กๆ ให้มีโอกาสได้รับการศึกษา และต่อต้านการแสวงหาผลประโยชน์โดยช่วยให้พวกเขาก้าวผ่านความอยุติธรรมปกป้องพวก เด็กๆ จากโรคภัย ตลอดจนเยียวยาเด็กๆ ที่เผชิญความรุนแรงจากสงคราม ปัจจุบันมูลนิธิไร้ทูเพลย์ได้เข้าช่วยเหลือเด็กๆ และ ก่อตั้งขึ้นในหลายประเทศทั่วโลก ได้เเก่ นอร์เวย์, เเคนาดา, เยอรมนี, เนเธอร์เเลนด์, สวิสเซอร์เเลนด์, สหราชอาณาจักร, สหรัฐอเมริกา รวมถึง ประเทศไทย
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2022/06/A7F87352-6AE9-4F16-8E6A-E97A54B3E4B9.jpeg)
ซึ่งทำงานภายใต้พันธกิจที่ว่า“มุ่งมั่นเสริมพลังผ่านนวัตกรรมการเล่นเพื่อเสริมสร้างทักษะชีวิตและเติมเต็มศักยภาพให้เด็กและเยาวชนที่ด้อยโอกาส”ด้วยความเชื่อมั่นว่าเด็กและเยาวชนมีคุณภาพชีวิตและสุขภาวะที่ดีได้ด้วยการเล่น สามารถติดตามข่าวสารของโครงการของมูลนิธิไร้ท์ทูเพลย์ประเทศไทย (Right To Play) ได้ที่ https://righttoplay.or.th และเพจ Facebook : https://web.facebook.com/righttoplaythailand/