![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2023/01/9A453D59-6CAE-4960-9DDB-2D19D466EC0E.jpeg)
วันที่ 26 มกราคม 2566 นายอิทธิพล คุณปลื้ม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม (รมว.วธ.) ในฐานะรองประธานกรรมการส่งเสริมคุณธรรมแห่งชาติ เป็นประธานในประชุมการขับเคลื่อนแผนปฏิบัติงานคุณธรรมแห่งชาติ ระยะที่ 2 (พ.ศ. 2566 – 2570) เพื่อส่งเสริมและบูรณาการร่วมกันในการขับเคลื่อนคุณธรรมในสังคมไทย โดยมี นางยุพา ทวีวัฒนะกิจบวร ปลัดกระทรวงวัฒนธรรม นายชัยพล สุขเอี่ยม อธิบดีกรมการศาสนา ผู้บริหารกระทรวงวัฒนธรรม คณะอนุกรรมการส่งเสริมคุณธรรม และเครือข่ายองค์กรคุณธรรมในส่วนกลางเข้าร่วมประชุม ที่โรงแรม เอส รัชดา เลเซอร์
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2023/01/B6DF3BE4-178A-4454-A98D-5790E4857A6C.jpeg)
นายอิทธิพล คุณปลื้ม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม (รมว.วธ.) กล่าวว่า คณะรัฐมนตรีได้มีมติเห็นชอบแผนปฏิบัติการด้านการส่งเสริมคุณธรรมแห่งชาติ ระยะที่ 2 (พ.ศ. 2566 – 2570) เมื่อวันที่ 29 พฤศจิกายน 2565 ที่ผ่านมา กระทรวงวัฒนธรรม โดยกรมการศาสนาในฐานะสำนักงานเลขานุการคณะกรรมการส่งเสริมคุณธรรมแห่งชาติ จึงได้จัดประชุมชี้แจงการขับเคลื่อนแผนปฏิบัติการด้านการส่งเสริมคุณธรรม ระยะที่ 2 (พ.ศ. 2566 – 2570)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjCf8kT5GnZe8MVXOWeEdGM6yQpv5msyPDkdbqC1O4f74aNMw5w1-xwpFkHDdqH3axHj1Z3nrONDsYnkK0ER8Rqo7muMkczX0tBie93w5c8F2NnIHl3RWDqC4dFo4o4KwO6zjfeBDO6gijuPvpypgUUrsWsg5KyeSWKWvqKJUAydWp0OVEu79rzVLpXrQ/s16000/D616660E-963D-4BD8-A406-FCFDF6B7A853.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjExt50mQDbPoPk1lhI3H05iLIp5o5ruySPjdn6r5QDwVN3R7TrF3V7JVwEbegRuWV1NBf6v6JRET2cpOL2GuEkMhwKyUCpkq1IQX4Oomi3KgUXPL-NrDhLstgiVrKXiHyKl3tXefAg66TPx7q-8oGq-NtvspdRMgUE49LdqycCICFf5ARf6W1s2dzv6Q/s16000/58F70831-A3AA-48E7-B00A-0F7529BB4127.jpeg)
โดยมีหน่วยงานในส่วนกลางเข้าร่วมรวม 50 หน่วยงาน เพื่อสร้างการรับรู้ และบูรณาการให้ทุกภาคส่วนร่วมกันขับเคลื่อนแผนต่อไปอย่างมีประสิทธิภาพและเกิดผลสำเร็จตามเป้าหมาย ที่ต้องการให้ “คนไทยมีพฤติกรรมที่สะท้อนการมีคุณธรรมเพิ่มขึ้น มุ่งสู่สังคมคุณธรรมที่คนไทยอยู่ร่วมกันด้วยความสมานฉันท์ ภายใต้หลักธรรมทางศาสนา หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง วิถีวัฒนธรรมไทยที่ดีงาม ประเทศไทยปลอดทุจริตและประพฤติมิชอบ” ซึ่งมีตัวชี้วัด ดัชนีคุณธรรม 5 ประการ ได้แก่ พอเพียง วินัย สุจริต จิตอาสา และกตัญญู รวมถึงการมีระบบการบริหารงานด้านคุณธรรมที่มีมาตรฐาน มีแผนงานและกิจกรรมส่งเสริมคุณธรรม สร้างวัฒนธรรมให้บุคลากรภาครัฐมีความสุจริต ทำให้ให้ค่าคะแนนการประเมินคุณธรรมและความโปร่งใสในการดำเนินงานของหน่วยงานภาครัฐ หรือ ITA ของหน่วยงานภาครัฐเพิ่มขึ้น ส่งผลให้คุณธรรมในสังคมไทยปรากฏชัดและเป็นรูปธรรมอย่างยั่งยืน
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2023/01/CB1C6733-BF7E-488F-99B0-0F0C8BBE79D6.jpeg)
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2023/01/386E4F3F-F491-48B2-90D0-D2F650AAA994.jpeg)
นอกจากนี้ ยังจัดให้พิธีมอบเกียรติบัตรประกาศยกย่ององค์กรคุณธรรมในสังกัดองค์กรอิสระภาครัฐและเอกชนที่ผ่านการประเมินในส่วนกลาง ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2565 รวม 71 แห่ง ประกอบด้วย ระดับส่งเสริมคุณธรรม 1 แห่ง ระดับคุณธรรม 5 แห่ง และระดับคุณธรรมต้นแบบ 65 แห่ง อีกด้วย อย่างไรก็ตาม จะมีแผนปฏิบัติงานจัดการประชุมชี้แจงแผนปฏิบัติการด้านการส่งเสริมคุณธรรมแห่งชาติในส่วนภูมิภาคในระยะต่อไป รวมถึงจัดพิธีมอบเกียรติบัตรประกาศยกย่องชุมชน องค์กร อำเภอ และจังหวัดคุณธรรม ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2565 ทั้งในส่วนกลางและส่วนภูมิภาค รวม 39,102 แห่ง ทั่วประเทศอีกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgN7SHX2SojWJalDlUL7Wxkeeot8Nwcq_ce3XABdagEBzmALJL_YQNycSDby-tkxLh5lGNS6H5PgGccWdC_d5bSF_40Nwwnrl3eloQ0N42IeBKKi-5MK4VTbEdCvs0K8yl6vvypXNhPkjpC1yYfR3sGb6mWxgtytM-iYeMN604JYqpB1LADiRnuTlf79Q/s16000/DA6E1D28-C3AC-4194-83C4-AAD26CD7F853.jpeg)
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม (รมว.วธ.) กล่าวต่อว่า เพื่อให้เป้าหมายในอนาคตอีก 5 ปีต่อจากนี้เห็นผลเป็นรูปธรรม ทุกภาคส่วนจึงต้องร่วมมือกันผลักดันให้ “คุณธรรม” เป็นคุณค่าหลักนำการพัฒนา ร่วมกันส่งเสริมความดีให้เกิดขึ้นในทุกพื้นที่ รวมถึงการปรับเปลี่ยนค่านิยมและจิตสำนึกที่ดีงามแก่คนไทยทุกช่วงวัยอย่างต่อเนื่องจนเกิดเป็น “วิถีคุณธรรม” คือการดำเนินชีวิตอย่างมีคุณธรรม ยึดถือปฏิบัติจนเป็นความเคยชินและเป็นความดีงามที่แสดงออกมาผ่านทางพฤติกรรม และเป็นหัวใจสำคัญให้เกิดการพลิกโฉมประเทศ ก้าวไปสู่สังคมคุณธรรม และทำให้ประเทศไทยมีความสุขสงบอย่างยั่งยืน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjALPU_DqzjdQczm9C3a-QwB9eectJvbeCMvx3n7ezC3ZHuc9V_mimxj0tJohk7W87esmOfC_o1J_Fi9EfYOtfmzfEathpeAdMq8mOXXya-9mjSGFIpybBOEObG8fwz0xZoR_r6MyuwzBEX9H--vdme5RO9Dc5LxypWtb7BDUTvrB8hRW-vbVCSgpWz-w/s16000/5FF95845-84B6-4334-9B28-E4AAD5D60876.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgd_NA2dyPhv-gW2qdSMvgvPAQgp8R6lzrHcTA4CCmKACTEhGT3S9GdQX0xIerlnab4PiyzXBWmpzvsR5P2pUnfgVy61ckSr0_K0x-sqfoqlNE6D3mrvCJL83OX4TjlHv_wbEV-VAxRgnaaxA1U8QWWfFyhN6Dva6GTEDHf1CImZu1aRIWim708ABaRyw/s16000/009512CB-E09B-4683-BD74-39AC5A7C8654.jpeg)