![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhwW1Mw4HZ4fhH4zd6RhvejQi6DSeARTLl4lziAVVdtgID7JF-8rsAIPJDevbkgLnJYlim2OJAhKbfKCtH8Jj_7z_lkh3-KYOvh-ZXaTj6SZIZNAx81MM1k7OpsnAUOt4vIrGL-FJIIix1jEvfSCLUMWduF4E7WIE5y5SY--OktOAecpxj8MyCpaFFqRw/s16000/IMG_8820.jpeg)
วันพฤหัสบดีที่ 8 มิถุนายน 2566 : นางนภา เศรษฐกร ผู้อำนวยการ สำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจเพื่อสังคม ร่วมแถลงข่าวการจัดงานประชุมสมัชชาวิสาหกิจเพื่อสังคม ประจำปี 2566 พร้อมทั้งเชิญ อาจารย์ชูศักดิ์ จันทยานนท์ ประธานการประชุมสมัชชาวิสาหกิจเพื่อสังคมประจำปี 2565 และผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สันติ เติมประเสริฐสกุล นักวิชาการผู้สรุปประเด็นการสนทนากลุ่มย่อยจากผู้มีส่วนได้ส่วนเสียจากทุกภาคส่วนที่เกี่ยวข้องกับวิสาหกิจเพื่อสังคม ร่วมแลกเปลี่ยนประเด็นการจัดงานประชุมสมัชชาวิสาหกิจเพื่อสังคม ประจำปี 2566 ณ C ASEAN SAMYAN CO-OP ศูนย์การค้าสามย่าน มิตรทาวน์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiCk7FGrohySjnxpUh4hy53lmK2DFQWxDb59Espw_tr1GBMrGLqVzEFmHdgr3c2UArJ_lT5ZgbPWO9kioMbjFUXu9WEcY1jykjE0G737Pk4jX-gwEbh1Ke8sQtd8hmBP0Amfy2TW0gb1bUebyMR1uZBvIQ7aUfvl3X_1zvca4sBQTn53bF6N7Upo10mqQ/s16000/IMG_8817.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiVEUPVSO9oJHdGa8SAplqtx5QukqVUWq1VmI2Of6lkAVeuFUjUzRP581jglN4jLcB3eM_DpqeMcfJQ9zO6r-J9KK_oScDFWaiDMuZdzlJVlq49P7a5CzQok0MFMHSS9914haqinnoeTB2VlKCd5A6Cc7z8ZO0Jq7K5dQ-ERtK8Eant_zzyxJjsP2e5rA/s16000/IMG_8815.jpeg)
นางนภา เศรษฐกร ผู้อำนวยการ สำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจเพื่อสังคม กล่าวว่า กระบวนการสมัชชา ถือเป็นกลไกหนึ่งในการรับฟังความคิดเห็น และเพื่อปรึกษาหารือและตัดสินใจประเด็นต่าง ๆ ที่เป็นปัญหา โดยฉันทามติหรือการลงคะแนนเสียงซึ่งเป็นไปตามพระราชบัญญัติส่งเสริมวิสาหกิจเพื่อสังคม พ.ศ. 2562 โดยในการประชุมสมัชชาวิสาหกิจเพื่อสังคม ประจำปี 2565 สามารถสรุปมติในที่ประชุมเป็น ข้อเสนอแนะเชิงนโยบายได้ 6 นโยบาย ดังนี้ นโยบายที่ 1 พัฒนาศูนย์บ่มเพาะวิสาหกิจเพื่อสังคมเพื่อพัฒนาศักยภาพ วิสาหกิจเพื่อสังคม นโยบายที่ 2 พัฒนาฐานข้อมูลแหล่งเงินทุนและทรัพยากรแก่ วิสาหกิจเพื่อสังคม นโยบายที่ 3 พัฒนากลไกการให้บริการแก่วิสาหกิจเพื่อสังคม นโยบายที่ 4 ส่งเสริมและประชาสัมพันธ์การตระหนักรู้เรื่องวิสาหกิจเพื่อสังคมให้ เป็นที่รู้จักนโยบายที่ 5 สร้างระบบนิเวศที่สนับสนุนการทำธุรกิจของวิสาหกิจเพื่อสังคม และนโยบายที่ 6 พัฒนาเครื่องมือวัดผลกระทบทางสังคมของวิสาหกิจเพื่อสังคมในบริบทของไทย ซึ่งสำนักงานได้จัดทำโครงการที่สอดคล้องเพื่อตอบโจทย์การขับเคลื่อนในปีที่ผ่านมา
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8824.jpeg)
นางนภา กล่าวต่อว่า การจัดงานประชุมสมัชชาวิสาหกิจเพื่อสังคม ประจำปี 2566 ในครั้งนี้มีความแตกต่างกับปีที่แล้ว โดยในปีนี้ สำนักงานฯได้จัดให้มีการประชุมสนทนากลุ่มย่อยหรือ Focus Group ผ่านระบบออนไลน์ รวมจำนวนทั้งหมด 4 ครั้ง ร่วมกับกลุ่มวิสาหกิจเพื่อสังคมขนาดรายย่อย ขนาดเล็ก และขนาดกลางถึงขนาดใหญ่ รวมถึงกลุ่มผู้มีส่วนได้เสียต่าง ๆ ทั้งภาครัฐ ภาคเอกชน และสื่อมวลชน ได้ประเด็นที่น่าสนใจจำนวน 4 ประเด็น ดังนี้ แนวทางสร้างการรับรู้สำหรับวิสาหกิจเพื่อสังคม แนวทางการเข้าถึงแหล่งเงินทุนของวิสาหกิจเพื่อสังคม แนวทางการสร้างผลกระทบเพื่อสังคม (Social Impact) สำหรับวิสาหกิจเพื่อสังคม และแนวทางการสร้างกำลังคนเพื่อเสริมสร้างความเข้มแข็งให้วิสาหกิจเพื่อสังคม (Capacity Building) พร้อมทั้งมีภารกิจตรวจเยี่ยมวิสาหกิจเพื่อสังคมเพื่อสอบถามถึงปัญหา ความต้องการ ของผู้ประกอบกิจการ เพื่อนำมาเป็นประเด็นประกอบในการประชุมสมัชชาครั้งนี้อีกด้วย
![](https://thaibizvision.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_8823.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmMFCx361vbxauyDZ3H6PmkhqOd6ehIn-Kymm-9zEAnLWQeoRu_Ew-QGrWkekWnTR-YRYgl8qIQFgDVqdHPaKqU4NpHUw5JgSdLnEfnh-KyvB4Hwmq0pF4CLPYzmHYqIFkNaFwkufuV1WPVKte2MviEctXQR5fnZFALuSU1miDzp76d0luIa15X-F8aQ/s16000/IMG_8814.jpeg)
การจัดการประชุมสมัชชาในปีนี้จะจัดขึ้นในวันที่ 6-7 กรกฎาคม 2566 ณ ห้องออดิทอเรียม ชั้น 5 หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร ซึ่งนับว่าการประชุมสมัชชาฯจะมีความสำคัญเป็นอย่างมากต่อการขับเคลื่อนวิสาหกิจเพื่อสังคมในปีถัดไป และการประชุมสมัชชาวิสาหกิจเพื่อสังคมจะเต็มไปด้วยการระดมความคิดเห็นเพื่อขับเคลื่อนนโยบายภายใต้ความยั่งยืนอย่างแท้จริง นางนภา กล่าวทิ้งท้าย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgpEcQaGMvWSUwzSbestQnKjefTOnvmbxdA5HEskXEQrLNBH2cmSwIvqQWBAcmH0yvM_15TgMVCZ12LXo7ckmI1Xk3sYJs3GSifxh6pnI6WiSzqWRvm5hw2LCQP8kreQyKyAiSqR4lLyHN1ecdYslybhX6MYODDigb8UcAeasfTDcv7gRqmx9uNFka7HA/s16000/IMG_8818.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4rqaVvcSGtI3o5B5aM3wH94pjuiq23tBbEgR_CEEuIFCOzPRxqxN-ilxU2ZeqZ2MIBxHXnXdO8-dPXKqTOE6x3M0kemMjwFyt2w0XejsbDNPP4f7ooLstRYCQ9CdmV3Zm-UjmEkRz5ZuM1eiAAs4PMBjbxAUTt0_L7PrMjViePtBAg6lSW06ESCzJwg/s16000/IMG_8813.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhx2Vt0vc8P7m7D-2ALpQYOg6fq9G51kdiel4aO5qbspkNrr258ZlNt2r_11zfWFW934YDDJryPWLi1F3USeCuD1m86EionXz9YEFpikYJ32lNcxH4vVfCa3ALfMo3CtWAFEJTMC68JCZW_g0KIRf1pPWBEeLjSIGOSNZLsROPWf7_Pbb0V9YYYWn2ihA/s16000/IMG_8812.jpeg)